อานิสงส์การปิดทองลูกนิมิต

ผู้ถาม หลวงพ่อครับ การปิดทองลูกนิมิต มีอานิสงส์อย่างไรครับ…?
หลวงพ่อ  โอ๊ะ..อานิสงส์ใหญ่มาก ปิด ๑ ลูกก็ไปอุดประตูนรก ๑ ประตู…นี่ฉันโกหกนะ
ผู้ถาม อ้าว..แล้วกัน
หลวงพ่อ  ที่ว่ามีอานิสงส์ใหญ่มาก เพราะว่า ช่วยให้พระสงฆ์มีเขตทำสังฆกรรม อย่าลืมนะ วัดทั้งวัด ส่วนสำคัญที่สุด มันอยู่ที่โบสถ์ โบสถ์มีส่วนสำคัญเพราะเป็นที่ประชุมสงฆ์ ถ้าไม่งั้นสงฆ์ไม่มีที่ประชุมในการทำสังฆกรรม ก็ถือว่ามีอานิสงส์หนัก เพราะลูกนิมิตมันหนัก ติด ๑๐ ลูก ก็ได้ ๑๐ หนัก

แต่ว่าถ้าปิดทองลูกนิมิตนี่ต้องจังสุพรรณบุรี โอ้โฮ..สมัยก่อนรถเรือมันไม่มี ใช่ไหม.. ขนาดนอนค้างคืนยังไปเลย ศรัทธามาก ก็มีวัดหนึ่งฉันจะไปเทศน์ ถามโยมคนหนึ่งว่า มาจากไหน..มาค้างคืนหรือเปล่า..บอกว่าค้างมาตามทาง ๒ คืน ถามว่าเพราะอะไร..เขาบอกว่า “ปิดทองลูกนิมิต ๗ วัดไม่ตกนรก

ผู้ถาม จริงหรือครับ..?
หลวงพ่อ เรื่องนี้จริง ถ้ากำลังปิดอยู่ แม้แต่วัดเดียวก็ไม่ตกนรก มันยังไม่ตายนี่
ผู้ถาม  อ๋อ..(หัวเราะ)
หลวงพ่อ  ความจริงก็ดีถ้าเขามีเจตนาแบบนั้น เขามีความเชื่อแบบนั้นนะ และก็จงอย่าลืมว่า ถ้าเวลาที่เขาป่วย จิตมันจะคิดอยู่เป็น อนุสสติ ก็ลงนรกไม่ได้จริงๆ
ผู้ถาม สมมติว่ากำลังจะตายมิตายแหล่ เห็นลูกนิมิตมาลอยเคว้งคว้างล่ะครับ..?
หลวงพ่อ  ถ้าอย่างงั้นขึ้นสวรรค์ทันที ถึงแม้จะไม่เห็นมาลอยก็ตาม แต่จิตคิดว่าเราเคยปิดทองมาแล้ว ๗ วัด เราไม่ตกนรกแน่ จิตมันเป็นกุศล ใช่ไหม.. นี่ถูกของเขา

Free Web Hosting