อานิสงส์ถวายสังฆทานให้แก่ผู้ป่วย

ผู้ถาม อ๋อ..เข้าใจแล้วครับ ที่นี้เรื่องการถวายสังฆทานนะครับ ถ้าสังฆทานแมวได้หรือเปล่า.?
หลวงพ่อ  เอาแมวมาถวายสังฆทานเหรอ..พระไม่รับหรอก
ผู้ถาม ไม่ใช่อย่างนั้นครับหลวงพ่อ คือที่บ้านผมมีแมวชื่อ “มงคล”ป่วยเพราะถูกแมวใหญ่กัด ไม่กินข้าวหลายวันแล้ว ก็นึกว่าทิ้งไว้ไม่ได้แน่ทำท่าจะตาย ก็เลยขอบารมีองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกพระองค์ พระธรรม และพระอริยสงฆ์ มีวัดท่าซุงเป็นที่สุด และบอกว่าถ้าหากว่าเจ้าหายละก้อ..พ่อจะถวายสังฆทาน
หลวงพ่อ  อ๋อ..ถวายสังฆทานให้แมว
ผู้ถาม ครับ
หลวงพ่อ เจตนาเป็นกุศลใช้ได้
ผู้ถาม  ทีนี้ก็เลยสงสัยว่า ถ้าบ้านใครมีหมู หมา กา ไก่ เจ็บไข้ได้ป่วยหรือใครป่วย ถ้าถวายสังฆทานแล้ว อุทิศส่วนกุศลให้อย่างนี้จะมีผลไหมครับ..?
หลวงพ่อ  มีผล แต่ผลจะมีจริงๆคือผู้ถวายสังฆทานมีผล ๑๐๐ เปอร์เซ็นต์ อาศัยเมตตาบารมีในพรหมวิหาร ๔ ตัวนี้มันก็สร้างความดี เขาจะดีขึ้นเองได้เหมือนกัน เขาดีกันเยอะแล้วนี่ บางที่เขาป่วยๆเขาถวายสังฆทาน พอกลับไปอีกทีคนป่วยสบายขึ้นตั้งเยอะ เห็นหลายรายเข้าจึงแนะนำ นั่นฉันไม่ได้หมายความว่าฉันเป็นผู้ศักดิ์สิทธิ์นะ เพราะความดีเขานะ

Free Web Hosting