อานิสงส์ถวายสบู่หอมพระ

ผู้ถาม ถ้าเราซื้อสบู่หอมถวายพระ กลัวว่าจะทำให้พระเกิดกิเลสและเป็นบาปแก่เรา อยากจะเรียนถามหลวงพ่อว่า ถ้าเราเปลี่ยนเป็นสบู่กรดจะได้ไหมคะ.?
หลวงพ่อ  แหม..สบู่กรดอานิสงส์มันน้อย ถ้าเป็นน้ำกรดจะดีมาก เปลี่ยนผิวพรรณได้รวดเร็ว
ผู้ถาม หนักเข้าไปอีก
หลวงพ่อ  ความจริงไม่มีอะไรเป็นโทษนี่ เอาสบู่หอมตามที่เราต้องการเราชอบอะไร ถ้าหากของมันเป็นพิษเป็นภัย ผิดวินัย ท่านก็ไม่ใช้เอง อานิสงส์มันสมบูรณ์แบบ สบู่หอมมันหอมไปถึงไหน.?
ผู้ถาม มันหอมประเดี๋ยวประด๋าว
หลวงพ่อ เห็นเขียนว่าหอม เวลาฟอกทีไร ไม่เห็นมันหอมสักที ไม่เป็นไรทำอย่างนี้ดีกว่า นี่ล่อสบู่กรด ถ้าใช้สบู่กรด ควรใช้นำกรด ไอ้เรื่องหอมๆนี่สมัยฉันอยู่วัดอนงคาราม ฉันจะไปทอดกฐินก็มีพวกนักศึกษาถามว่า ถวายแป้งได้ไหม..ถวายน้ำหอมได้ไหม..ฉันบอก มาเถอะถวายได้หมด แกก็เอาจริงๆ หลัวเบ้อเร่อ สมเด็จพุฒาจารย์วัดอนงค์ ถามว่า

“เอ็งจะทำยังไงวะนี่ ถวายเป็นกฐินได้เรอะ.?”ก็บอกว่า “หลวงพ่อถวายไม่ได้ ผมถวายได้”พอไปถึงต่างจังหวัดก็ถวายเป็นบริวารกฐิน ใช่ไหม..สิ่งทั้งหลายเหล่านี้มันไม่เหมาะสมกับพระ แต่เมื่อถวายเป็นบริวารกฐิน อานิสงส์มันก็เท่ากฐิน แล้วขออนุญาตเจ้าอาวาสขออนุญาตพระ เป็นของที่พระไม่สมควร ขอแจกญาติโยมได้ไหม..ท่านบอกว่าได้ ก็เลยให้เจ้าอาวาสแจก ความดีเป็นของเจ้าอาวาสอีกได้ผล ๒ อย่าง นอกจากจะได้อานิสงส์กฐินแล้ว ยังเป็นสังคหวัตถุอีกได้กำไร

ฉะนั้นวันพรุ่งนี้ใครจะถวายน้ำหอมบอกฉันนะ แต่บอกราคาไว้ด้วยนะ ฉันจะลดราคานิดหน่อย

ผู้ถาม  (หัวเราะ)”แหม..เมตตาจริงๆนะ
หลวงพ่อ  อ้าว..ได้อานิสงส์ เขาตายไปชาติหน้าจะได้หอมๆใช่ไหม..อุจจาระถ่ายออกมาหอมฟุ้ง เอาเป็นหัวน้ำหอม

Free Web Hosting