อานิสงส์ถวายข้าวพระพุทธรูป

ผู้ถาม กระผมไม่กล้าถวายข้าวพระ ข้าวเจ้า ถวายผลไม้แทนได้ไหมครับ.?
หลวงพ่อ  ถ้าบังเอิญชาตินี้ไปนิพพานไม่ได้ ชาติหน้ามีแต่ลูกไม้กิน
ผู้ถาม อย่างนั้นถวายข้าวด้วยดีกว่าครับ แต่บางทียังไม่ถวายเสร็จเลย แมวกินเสียก่อนแล้ว อย่างนี้จะว่ายังไงครับหลวงพ่อ
หลวงพ่อ  อ๋อ..นั่นเป็นลูกศิษย์พระ ลูกศิษย์มีทั้งแมว มีทั้งหนูมีทั้งมด มีทั้งจิ้งจก นั่นลูกศิษย์ของท่านนะ
ผู้ถาม อ้อ..ต้องให้โอกาสเขาบ้างนะ
หลวงพ่อ ใช่ เรานี่ไปแย่งเขากินนะ แต่ความจริง การถวายข้าวพระ จะเป็นอาหารหรือว่าเป็นลูกไม้ก็ตาม พระพุทธรูปท่านไม่ได้ฉัน แต่เป็นการบูชาความดีของพระพุทธเจ้า ถ้าเป็นกรรมฐานเขาเรียก “พุทธานุสสติกรรมฐาน” สูงมาก ไม่ใช่ต่ำ ถ้าเวลาเราถวายบางทีเราควบทั้ง ๓ เลย ทั้งพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ ที่เขาว่า

“อิมัง สูปะพยัญชนะ สัมปันนัง..”แล้วก็ลงท้ายด้วย ”พุทธัสสะ ธัมมัสสะ สังฆัสสะ” ใช่ไหม.

ที่ลงตอนท้ายนี้เป็นทั้ง พุทธานุสสติ ธรรมานุสสติ สังฆานุสสติ ถือว่าเป็นกรรมฐาน และถือว่าเป็นฌานด้วย เพราะจิตเราห่วงอยู่เสมอว่า วันพรุ่งนี้เราจะเอาอะไรไปถวาย ตัวคิดตัวนี้เป็นฌานก็คงตัว อันนี้เป็นการปฏิบัติกรรมฐานใน พุทธานุสสติกรรมฐาน โดยไม่รู้ตัว

ฉะนั้นทุกคนทุกๆวันควรจะถวายข้าวพระ และก็กับข้าวมากๆ อย่าใช้ถ้วยเล็กๆนะ ถ้วยโตๆ มีกับประเภทไหนที่เราชอบใจมากก็บอก “นี่เอาถวายพระพุทธนะ” กันคนอื่นไว

ผู้ถาม  ทีนี้ญาติโยมเอาถ้วยตะไลเล็กๆ ถวายล่ะครับ.?
หลวงพ่อ  อันนี้ไม่เป็นไร อยู่ที่จิตใจ จิตตั้งใจจะถวาย ตัวที่นึกถึงพระพุทธเจ้า พระธรรมเจ้า และพระสงฆ์ ตัวนี้สำคัญ เป็นฌาน
ผู้ถาม คือคงคิดว่าองค์หล่อท่านเล็กๆ ก็เลยถวายถ้วยเล็ก ถ้าถ้วยใหญ่กลัวจะตกใจ ดีไม่ดี หล่นไปในขันน้ำว่ายไม่ได้ตาย เดี๋ยวพระพุทธรูปตาย เลยต้องเอาถ้วยเล็กๆ
หลวงพ่อ เล็กหรือใหญ่ไม่สำคัญ สำคัญที่นึกอยู่เสมอว่า ตอนเช้าเราจะถวายข้าวพระพุทธรูป ตัวนี้สำคัญมาก การนึกถึงพระพุทธรูปเป็น พุทธานุสสติกรรมฐาน เมื่อถึงเวลาจิตมันคิดก็เป็นฌาน “ฌานัง” แปลว่า การเพ่ง ตังเพ่งนี้ตัวตั้งใจ

ถ้านึกถึงพระธรรมด้วย พระสงฆ์ด้วย เป็นธรรมมานุสสติด้วย สังฆานุสสติด้วย ถ้าทำอย่างนี้เสมอๆ ตายแล้วตกนรกไม่เป็น

ผู้ถาม ถวายข้าวพระพุทธรูป กับ ถวายข้าวพระสงฆ์ อย่างไหนมีอานิสงส์มากกว่ากันคะ.?
หลวงพ่อ การถวายข้าวพระพุทธรูป ถ้าเจตนาเพื่อเป็นพุทธบูชาจริง ก็เป็นพุทธานุสสติกรรมฐาน ตั้งใจถวายพระสงฆ์และตั้งใจถวายจริงๆ เป็นวัตถุทานด้วย เป็นสังฆานุสสติกรรมฐานด้วย

แต่อย่าลืมว่าถวายแก่พระพุทธเจ้ามีอานิสงส์มากกว่าถวายพระสงฆ์เยอะ แต่ว่าเวลานี้ ถ้าไม่ถวายพระสงฆ์ เกิดไปชาติหน้าอดข้าว เดี๋ยวหนูเกิดไปชาติหน้า ถ้าพูดเขาไม่ให้กินต้องนั่งเฉยๆ ยังไม่ถือเป็นทาน เราจะมีทรัพย์สิน มีเสื้อสวม มีผ้านุ่ง มีบ้านอยู่ นั่นเป็นอานิสงส์ของทาน การให้ ถ้าเราบูชาพระพุทธเจ้าจัดเป็นพุทธบูชาเฉยๆ นึกถึงความดีของท่าน ไม่ถือว่าเป็นทาน อานิสงส์ได้คนละอย่าง

“พุทธบูชา มหาเตชะวัณโต” การบูชาพระพุทธเจ้ามีเดชมีอำนาจมาก นั่นหมายความว่า ถ้าเกิดเป็นเทวดาหรือพรหมมีรัศมีร่างกายสว่างไสวมาก เทวดาหรือพรหมนี่เขาไม่ดูเครื่องแต่งตัว เขาดูแสงสว่างออกจากกาย

“ธัมมบูชา มหาปัญโญ” การบูชาพระธรรม มีปัญญามาก คือใคร่ครวญในพระธรรมจนเกิดปัญญา จิตเป็นสมาธิ

“สังฆบูชา มหาโภคะวะโห” สงเคราะห์พระสงฆ์ เกิดไปรวยมาก เพราะเราใช้วัตถุเป็นเครื่องหมาย

อานิสงส์ต่างกัน แต่ต้องทำ ๓ อย่าง ไม่งั้นหลวงพ่ออด

ผู้ถาม (หัวเราะ)หลังเพลก็ถวายได้ใช่ไหมคะ.?
หลวงพ่อ ได้ ถือเป็นการบูชานะ ไม่ใช่ถวายทาน ไม่จำกัดเวลานะ
ผู้ถาม จัดอาหารไปเลี้ยงพระที่วัด และได้จัดอาหารถวายพระพุทธรูป ลาแล้วก็เอาให้ลูกกิน รวมทั้งครอบครัวด้วย เอามากินที่บ้าน จะมีบาปหรือไม่คะ.?
หลวงพ่อ ชักสงสัยนะ ความจริงถวายข้าวพระพุทธรูปแล้ว อย่าเอามาดีกว่า เวลาที่วางไปแล้วเรากล่าวเป็นสังฆทานนี่ ใช่ไหม..ทีหลังถวายพระพุทธรูปที่บ้านดีกว่าไม่มีเรื่องดี หรือว่าถ้าถวายพระพุทธรูปแล้ว ก็เก็บไว้ถวายพระในตอนเพลจะได้อานิสงส์อีก
ผู้ถาม ที่บ้านหนูทำบุญบ้าน นิมนต์พระ ๙ องค์ แล้วถวายข้าวพระพุทธด้วย เสร็จแล้วก็เอามาทาน จะได้ไหมคะ.?
หลวงพ่อ สาธุ..ทีหลังก็อย่าทำก็แล้วกันนะ
ผู้ถาม ต้องชำระหนี้สงฆ์ใช่ไหมคะ.?
หลวงพ่อ พระยายมท่านตอบว่า “หมิ่นไป” ท่านบอกว่า “ควรจะถวายพระเอาไปวัด"
ผู้ถาม แล้วในเวลาเพลแล้วเล่าคะ.?
หลวงพ่อ เพลแล้วก็เป็นเรื่องของพระไป ถ้าถวายพระแล้วท่านไม่เอา ก็ใช้ได้เลย
ผู้ถาม  เอาหญ้าที่วัดไปทำยาที่บ้านจะเป็นไรไหมคะ.?
หลวงพ่อ ไม่เป็นไร เจ้าของพระศาสนาบอกเองนะ พระก็สงเคราะห์คนได้เหมือนกัน
ผู้ถาม ถ้าชำระหนี้สงฆ์แทนคนอื่นได้ไหมคะ คือพี่ชายหนูบวชแล้ว พอสึกก็เอาของวัดมาบ้าน
หลวงพ่อ ตอนที่ชำระให้เขารู้ไหม.?
ผู้ถาม  ก็ไม่ทราบค่ะ คือหนูจ่ายแทนแล้วไปบอกเขาได้ไหมคะ.?
หลวงพ่อ ได้เลย..ต้องให้เขารู้ด้วยนะ
ผู้ถาม กราบเรียนหลวงพ่อที่เคารพ ลูกมีความไม่สบายใจเกี่ยวกับของใส่บาตรหลายประการ วันหนึ่งแม่ทำกับข้าวเสร็จก็ใส่บาตร แต่ไม่บอกลูก ลูกก็เลยกินก่อนพระ วันที่สองแม่แบ่งไว้ถวายพระ ลูกไม่รู้นึกว่าแบ่งให้หนู หนูก็เลยกินไปอีก แม่เจี๊ยวจ้าวเป็นการใหญ่หาว่ากินก่อนพระ ก็เกิดความไม่สบายใจเกิดขึ้นมา อยากจะขอโทษ แม่จะให้อภัยหรือเปล่าเจ้าคะ เพราะไม่รู้และไม่เจตนา.?
หลวงพ่อ ไม่เจตนามันกินยังไงนะ ต้องหลับกิน ไม่เจตนา เราก็หาของมาแทนซิ ไม่มีอะไร พระท่านไม่ได้ว่า แม่จะได้ไม่สะดุดใจ กินอะไรเข้าไปบ้างจำได้ไหม..ไปซื้อของอย่างนั้นมาให้แม่เพื่อถวายพระ หมดเรื่องกัน แม่จะได้ถวายพระต่อไป

Free Web Hosting