อานิสงส์ติดไฟฟ้าห้องส้วม

ผู้ถาม ถ้าหากถวายไฟฟ้าติดที่ส้วม กับติดที่หอสวดมนต์อันไหนจะมีอานิสงส์มากกว่ากันครับ.?
หลวงพ่อ  มันมีอานิสงส์คนละอย่าง ติดไฟฟ้าที่หอสวดมนต์มีอานิสงส์นั่งบ่นได้สบาย ๆ ถ้าติดไฟฟ้าที่ส้วมก็มีอานิสงส์เดินถ่ายสะดวก…หอสวดมนต์เป็นที่บูชาพระใช่ไหม..อานิสงส์ไปอย่างหนึ่ง แต่ว่าที่ส้วมนี่อย่าลืมว่าเป็นที่ถ่ายทุกข์ ทุกข์แบบนี้ไม่บรรเทาแก่ใครเลยนะ เคยสังเกตหรือเปล่า .. พอรถจอดปั๊บแทนที่เขาจะถามเขาไม่ค่อยถาม เขาถามว่า “ส้วมอยู่ที่ไหน” ใช่ไหม..
ผู้ถาม  แหม..บางทีต้องพยายามภาวนาว่า “ปวดหนอ ๆ
หลวงพ่อ มันไม่ยอมน่ะซิ มันบอก “จะออกหนอ ๆ “ แหม..ไอ้นี่มันจอมทุกข์จริง ๆ นะ ฉะนั้นคนที่ติดไฟฟ้าที่ส้วมเป็นคนที่มีเสน่ห์ เกิดไปกี่ชาติจะมีมหาเสน่ห์ตลอด
ผู้ถาม อย่างนี้สร้างส้วมเลยดีกว่า จะได้มีเสน่ห์มาก ๆ
หลวงพ่อ ดีมาก เพราะการสร้างส้วมเป็นเหตุให้บรรเทาทุกข์ ทำให้เขามีความสุข ถ้าเราทำให้เขามีความสุข เราก็มีความสุข ถ้าเราทำให้เขาเดือดร้อน เราก็เดือดร้อน

“ปูชา ละภะเต ปูชัง วันทนัง ปฏิวันทนัง”“ผู้บูชาย่อมได้รับการบูชาตอบ ผู้ไหว้ย่อมได้รับการไหว้ตอบ”

ถ้าเราอยากถูกด่าก็ไม่ยาก เจอะหน้าใครด่า เดี๋ยวก็ได้ด่าตอบ ใช่ไหม ..ฉะนั้นถ้าเราสร้างส้วมให้เขามีความสุข ตายแล้วเกิดไปเป็นเทวดาหรือพรหมก็ได้รับความสุข คือไม่ต้องปวดอุจจาระปัสสาวะ เพราะได้รับผลของความสุขไงล่ะ

ผู้ถาม มีคนพูดว่าถ้าเราได้ทำความสะอาดห้องน้ำห้องส้วมที่วัดจะทำให้การฝึกมโนมยิทธิก็ดี ฝึกแบบเต็มกำลังก็ดี ได้ผลแบบเต็มที่ อันนี้อยากจะเรียนถามหลวงพ่อว่า จะเป็นไปได้ไหมเจ้าคะ.?
หลวงพ่อ เป็นได้ซิ ถ้าเป็นก็ไปได้ จะทำไม นั่นบุญใหญ่ ส้วมนี่ทุกข์อะไรมันหนักเท่าทุกข์เข้าส้วม นี่จริง ๆ นะเป็นบุญใหญ่มาก และประการที่ ๒ ล้างส้วมล้างห้องน้ำ ในจิตใจก็ล้างไปด้วย คิดไปด้วยว่า ไอ้สิ่งสกปรกนั้นมันมาจากร่างกายคน ร่างกายคนมันสกปรกแบบนี้ใช่ไหม.. ร่างกายเลว ๆ แบบนี้ไม่ต้องการมันอีก ถ้าใช้อารมณ์อย่างนี้เรื่อย ๆ นะ แม้แต่ครั้งเดียวล้าง ๑๐ ห้อง ถ้าคิดห้องเดียวก็ได้แล้ว”

เรื่องของห้องส้วม ท่านได้สร้างไว้แล้วก็ดี หรือท่านที่ได้ทำความสะอาดแล้วก็ดี คงจะปลื้มใจในผลบุญที่ทำไปแล้ว คราวนี้ท่านที่ทำความสะอาดสถานที่ หรือท่านที่ถวายไม้กวาดแก่วัดล่ะ จะมีอานิสงส์อย่างไรบ้าง.? หลวงพ่อได้เล่าเรื่องบุคคลตัวอย่างให้ฟัง

Free Web Hosting