อานิสงส์ถวายยานพาหนะ

ผู้ถาม หลวงพ่อเจ้าขา ดิฉันได้ถวายสังฆทานชุดใหญ่ให้หลวงพ่อแล้ว ก็ปรากฏว่าเห็นลูกชายที่ตายไปแล้วเธอมาเข้าผันบอกว่าสบายดี ในฐานะที่เป็นพ่อเป็นแม่ก็ต้องากรให้ลูกมีความสุขยิ่ง ๆ ขึ้นไปอีก ดิฉันอยากจะกราบเรียนถามหลวงพ่อว่า จะทำบุญประเภทไหน…. ทำอย่างไรจึงจะทำให้เขาดี ๆ ยิ่งขึ้นไปเจ้าคะ.?
หลวงพ่อ พระพุทธเจ้าบอกว่า “สุคโท ยานโท โหติ” การให้ยานพาหนะชื่อว่าให้ความสุข ที่เทวดาถามพระพุทธเจ้าว่า “ให้อะไรที่จะให้ผิวพรรณมีความสวย ให้อะไรต่อไปชาติหน้าจึงจะสวย” 

พระพุทธเจ้าตรัสว่า “ให้ผ้าผ่อนท่อนสไบ จะได้ผิวพรรณสวยงาม” เทวดาถามว่า “ให้อะไรชื่อว่าให้ความสุข” 

พระพุทธเจ้าบอกว่า “ให้ยานพาหนะ ชื่อว่าให้ความสุข"

ผู้ถาม เอ๊ะ! ได้ข่าวว่าหลวงพ่อจะซื้อรถทัวร์หรือครับ ?
หลวงพ่อ ไม่ใช่รถฉัน รถพระพุทธเจ้าท่าน ท่านบอกว่า “ลูกศิษย์เวลานี้เขาตั้งกลุ่มขึ้นมามาก ถ้าเราไปเยี่ยมกำลังจะสูงขึ้น แล้วก็คนที่อยู่ไกล ๆ เขาไม่มีกำลังจะมาได้ ต้องไปเสริม เป็นธรรมทาน” นี่เป็นพาหนะนำไปนิพพานตรง

เออ…พูดถึงรถทัวร์ธรรมทานนึกขึ้นมาได้ พระจัณฑปัชโชต มีม้าเร็ว ช้างเร็ว เร็วกว่าปกติ เพราะว่าในสมัยชาติก่อนท่านเป็นคนรับใช้เขา เวลานั้นพระปัจเจกพุทธเจ้ามาบิณฑบาต เจ้านายบอก เอ็งไปดูกับข้าวในครัวซิมิไหม…วิ่งปรี๊ดไป กลับมาบอกมีครับไปเอามา วิ่งไปเอามา อีตอนวิ่งไปวิ่งมา เจ้านายก็อธิษฐาน แกก็บอกว่าในฐานะผมเป็นคนรับใช้ ชาติหน้าถ้าเกิดอีกขอให้มีพาหนะที่เร็วกว่านี้ ไม่มีใครเสมอเหมือน ต่อมาเป็นพระราชาทรงพระนามว่า พระเจ้าจัณฑปัชโชต มีช้างเดินเร็วมาก ม้าวิ่งเร็วมาก ฉะนั้นคนทำบุญรถทัวร์ธรรมทานอธิษฐานแบบนี้นะ

“ทุกอย่างขอให้ได้เร็ว ๆ ถ้าบังเอิญจะเกิดอีกขอให้มีพาหนะสมบูรณ์แบบ เขามีอะไรขอให้เรามีอย่างนั้น

Free Web Hosting